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KATIKA UFUNGUZI WA MAFUNZO KWA WAKURUGENZI WA UTAWALA NA MENEJIMENTI YA RASILIMALI WATU (DAHRMs)
TAREHE 29 APRILI, 2026 – ZABIBU HOTEL, DODOMA

Ndugu Wakurugenzi wa Utawala na Menejimenti ya Rasilimali Watu;
Wakuu wa Idara za Utumishi na Utawala;
Wawakilishi wa Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma;
Wataalamu na Wawezeshaji wa Mafunzo haya;
Mabibi na Mabwana;

Ninawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania!

Awali ya yote, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya njema na kutuwezesha kukutana hapa leo kwa ajili ya mafunzo haya muhimu. Aidha, napenda kuwakaribisha kwa dhati katika mafunzo haya yanayofanyika katika Ukumbi wa Mikutano wa Zabibu Hotel, hapa Dodoma.

Mafunzo haya yameandaliwa mahsusi kwa ajili yenu, Wakurugenzi wa Utawala na Menejimenti ya Rasilimali Watu na Wakuu wa Idara za Utumishi na Utawala, kwa kutambua nafasi yenu ya kipekee katika kusimamia rasilimali watu ndani ya Taasisi za Umma, pamoja na jukumu lenu muhimu katika kuhakikisha utekelezaji wa misingi ya maadili katika utumishi wa umma.

Ndugu Washiriki;

Lengo kuu la mafunzo haya ni kuwajengea uelewa wa kina kuhusu Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma pamoja na kuwapa ujuzi wa namna ya kutumia Mfumo wa Kielektroniki wa Uwasilishaji wa Matamko ya Mali na Madeni (Online Declaration System – ODS).

Kama mnavyofahamu, mfumo wa ODS umeanzishwa ili kuboresha uwazi, ufanisi na urahisi katika utekelezaji wa matakwa ya kisheria ya utoaji wa matamko. Kupitia mfumo huu, viongozi wa umma wanaweza kuwasilisha taarifa zao kwa njia ya kisasa, salama na inayorahisisha ufuatiliaji na uhakiki.

Hata hivyo, mafanikio ya mfumo huu yanategemea kwa kiwango kikubwa uelewa wa namna ya kutumia mfumo huu, ushirikiano kutoka kwenu, hasa katika kuhakikisha kuwa viongozi wote wanaostahili kutoa matamko yao ya mali na madeni wanatambuliwa, wanasajiliwa na wanazingatia matakwa ya sheria kwa wakati.

Ndugu Washiriki;
Napenda kutumia fursa hii kusisitiza kwa kina zaidi mchango wenu katika utekelezaji wa lengo la utambuzi wa viongozi wapya wa umma mara wanapoteuliwa au kupandishwa vyeo na kushika nafasi au nyadhifa zinazotambuliwa na sheria kama nyadhifa za Uongozi wa Umma.

Kwa mujibu wa Sheria, siyo kila mtumishi wa umma ni kiongozi wa umma, isipokuwa ni wale wanaoshika nafasi maalum zilizoainishwa kwenye Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma. Hivyo, jukumu la awali na la msingi la kuwatambua watu hao linaanzia katika taasisi mnazozisimamia.

Ninyi kama Wakurugenzi wa Utawala na Menejimenti ya Rasilimali watu na Wakuu wa Idara za Utumishi na Utawala mna nafasi ya kipekee kwa sababu:

i. Nyie ndiyo mnaosimamia taarifa za ajira, uteuzi na mabadiliko ya vyeo vya watumishi;
ii. Nyie ndiyo mnaopokea na kuchakata barua za teuzi au kupandishwa madaraka kwa watumishi;
iii. Nyie ndiyo mnaoweza kwa haraka kubaini iwapo nafasi husika inaangukia katika wigo wa viongozi wa umma wanaotakiwa kutekeleza masharti ya Sheria ya Maadili.

Kwa msingi huo, tunatarajia kupata msaada kutoka kwenu kwa vitendo kupitia hatua zifuatazo; kutoa taarifa kwa wakati kwa Sekretarieti ya Maadili kuhusu watumishi wote wanaoteuliwa au kupandishwa vyeo na kuingia katika nafasi za uongozi wa umma ili kuwezesha usajili wa viongozi hao katika mifumo ya Sekretarieti, hususan mfumo wa ODS; kuwakumbusha na kuwaelekeza viongozi hao juu ya wajibu wao wa kisheria wa kutoa matamko ndani ya muda uliowekwa; na kusimamia ufuatiliaji wa utekelezaji wa wajibu huo ndani ya taasisi zenu.

Ndugu Washiriki;
Napenda kusisitiza kuwa ucheleweshaji au kutokuwepo kwa taarifa sahihi kuhusu viongozi wapya kunaweza kuathiri kwa kiasi kikubwa utekelezaji wa matakwa ya sheria. Viongozi wanaweza kushindwa kusajiliwa kwa wakati, na hivyo kushindwa kutimiza wajibu wao wa kutoa matamko, jambo ambalo linaweza kusababisha ukiukwaji wa sheria.

Hivyo basi, ushirikiano wenu na Sekretarieti ya Maadili ni sehemu muhimu ya mfumo wa kitaifa wa kuhakikisha uwajibikaji, uwazi na uadilifu katika utumishi wa umma.

Ndugu Washiriki;
Mafunzo haya pia yanalenga kuimarisha uhusiano kati yenu na Sekretarieti ya Maadili ili kujenga mfumo endelevu wa mawasiliano na ushirikiano. Tunataka kuona mkiwa mabalozi wa maadili ndani ya taasisi zenu, mkiwahamasisha na kuwaongoza watumishi wengine katika kuzingatia sheria na kanuni za maadili.

Ni matarajio yetu kuwa mtakayojifunza hapa mtakachukua hatua za kuboresha mifumo ya ndani ya taasisi zenu ili kuhakikisha kuwa utambuzi wa viongozi wapya unafanyika kwa wakati na kwa usahihi; pamoja na kuhakikisha uzingatiaji wa utoaji wa matamko unakuwa wa kudumu na wenye ufanisi.

Ndugu Washiriki;
Serikali inaendelea kuweka mkazo katika kuimarisha Utawala Bora na uwajibikaji. Hili linaanza na viongozi wa umma kuwa waadilifu na kuwajibika kikamilifu kwa wananchi.
Maadili siyo jambo la ziada pambo katika utumishi wa umma. Bila maadili, hakuna uaminifu; na bila uaminifu, hakuna Utawala Bora.

Ndugu Washiriki;
Ninawasihi mshiriki kikamilifu katika mafunzo haya, mjifunze kwa bidii, muulize maswali, na mshirikishane uzoefu wenu ili kujenga uwezo wa pamoja.

Sekretarieti ya Maadili itaendelea kuwa bega kwa bega nanyi katika kuhakikisha utekelezaji mzuri wa majukumu yenu, na katika kujenga utumishi wa umma unaozingatia uadilifu na uwajibikaji.

Ndugu Washiriki;
Kwa mara nyingine tena, nawakaribisha sana na ninawatakia mafunzo mema yenye tija.

Kwa heshima na taadhima, sasa ninayo furaha kutangaza rasmi kuwa mafunzo haya yamefunguliwa.

Asanteni kwa kunisikiliza.
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